หน้าแรก How to ถูกหรือแพง มีวิธีวัดกันยังไงบ้าง?

ถูกหรือแพง มีวิธีวัดกันยังไงบ้าง?

2241
0

แพงไม่แพงเราวัดมูลค่ากันยังไง?

จากที่คุยเมื่อคราวก่อนเรื่องแพงหรือไม่มีตังซื้อ

เคยสงสัยเปล่าว่า ของที่เราซื้อน่ะ มันแพงหรือไม่แพง ชีวิตเราใช้อะไรในการตัดสินบ้าง? พี่ลองคิดวิธีการออกมานะ มาดูกันว่าคิดยังไงกัน

วิธีการที่ 1 เปรียบเทียบราคากับเจ้าอื่นๆ

ปกติแล้วก่อนที่เราจะซื้อเราจะมีราคาในใจอยู่แล้วลึกๆว่า ยี่ห้อไหนมันราคาเท่าไหร่ จ่ายไปแล้วจะได้คุณภาพประมาณไหน เช่น สมมติว่าเรารู้อยู่แล้วว่า Starbucks แก้วละ 150 ถ้ามีกาแฟอาแปะข้างเปิดร้านใหม่กาแฟธรรมดาๆ คุณภาพเฉยๆ โผล่มาขายแก้วละ 200 เราจะแบบ ว้าย… แปะขายแพงไปเปล่า แล้วเราก็จะจะไม่ซื้อแปะหรอกเพราะแปะขายแพง

พวกราคาเหล่านี้เรามักจะคิดในใจอยู่แล้วว่าในอุตสาหกรรมเนี่ย อะไรมันจะอยู่ราคาประมาณไหน ถ้ามีอะไรโผล่มาให้ งงๆ แล้วราคาไม่สมเหตุสมผลเราก็จะแบบ เอาดีไหมนะ?

จริงๆนอกจากจะเทียบกับเจ้าอื่นๆแล้ว มันเทียบกับราคาตัวเองที่เราเห็นทุกวันๆก็ทำได้นะ ถ้าอยู่ๆ Starbucks ลดราคาเหลือแก้วละ 20 บาท โอ้ย เธอ เข้าคิวกันยาวไป 2 กิโลแน่ๆ ก็ปกติซื้อแก้วนึงมันแพงกว่านี้นิหว่าาาา

วิธีการที่ 2 เปรียบเทียบจากส่วนลดที่ได้รับ

เคยเดินไปที่ห้างเปล่า Sale 30% Sales 50% เวลาเราเจอของแบบนี้ เราจะพุ่งเข้าใส่เลยเพราะการที่เราซื้อของที่มันมีส่วนลดแล้วมันฟินมาก เพราะเมื่อเวลาผ่านไป ราคามันกลับมาอยู่ที่เดิมเราก็จะแบบ เชิ่ดๆใส่เพื่อนได้ว่า แกไม่ได้ซื้อตอนราคาลดล่ะสิ

ราคาที่ลดลง มันก็ทำให้เราตัดสินใจในเรื่องความถูกแพงได้เหมือน สมมติ ปกติ เรามองว่ากาแฟ 2 ที่นี้มีความคุ้มค่าระหว่างราคากับเงินที่จ่ายไปพอๆกัน

📍 ร้านเฮียหมี ขายแก้วละ 80
📍 Starbucks ขายแก้วละ 150

อยู่ๆ Starbucks ลดเหลือแก้วละ 100 ว้าว แม้มันจะยังคงแพงกว่าร้านเฮียหมี ในตัวเงินที่จ่ายไป แต่เราอาจจะรู้สึกได้ว่า “มันถูกกว่า” ในเชิงที่เราได้มูลค่ามันมา

ส่วนลดที่ได้รับก็เป็นอีกสิ่งที่เราเอามาเทียบเหมือนกันนะเธอ

วิธีการที่ 3 เปรียบเทียบกับการทำเอง

เคยมีอยู่ที เห็นเพื่อนซื้อโทรศัพท์มือถือมาเครื่องล่ะ 30,000 เราบอกมันว่า แพงงงงง ซื้อไปได้ยังไง นางตอบกลับว่า

“มึงผลิตเองสิคะ อยากรู้จะใช้เงินเท่าไหร่?”

กร๊ากกกก เออ มันมองในมุมนี้ได้เหมือนกัน

คือหลายๆอย่างถ้าเราทำเองเราทำได้นะ แต่ถ้าเทียบแล้วว่าเราซื้อเอาอาจจะถูกกว่าก็ได้ แต่นั่นเราก็ต้องคำนวณต้นทุนต่างๆ เช่น

✏ ความรู้ที่ต้องหามาหรือมีอยู่แล้ว
✏ เงินที่จะต้องลงทุน
✏ เวลาที่จะต้องเสียไป

บางคนก็อาจจะมองว่า การทำข้าวผัดกินเองที่บ้านถูกกว่า การไปซื้อกินข้างนอก แต่บางคนทำข้าวผัดไม่เป็น การซื้อกินเลยถูกกว่าก็ได้ป่ะ!

โอ้ย เขียนมาต้องเยอะ จริงๆแล้วอะไรแพงไม่แพงเราก็เปรียบเทียบประมาณนี้ล่ะ เรื่องการลงทุนมันก็ Apply แนวคิดเดียวกันประมาณนี้ เช่น

📣 P/E P/BV PEG
📣 Discount Cashflow (DCF)
📣 Replacement Cost

ของแพงของถูกไม่สำคัญ แต่ฉันไม่มีตังซื้อ จบจ้าาาา