หน้าแรก Educate เปิดค่าใช้จ่าย เลี้ยงนักศึกษา 1 คน มีค่าอะไรบ้าง?

เปิดค่าใช้จ่าย เลี้ยงนักศึกษา 1 คน มีค่าอะไรบ้าง?

15730
0

บทความนี้สำหรับเพื่อนๆที่กำลังวางแผนเรื่องค่าใช้จ่ายทางการเงินให้กับลูกๆของตัวเองนะครับ หลายคนลูกเรียนอยู่ในระดับประถม มัธยม อาจจะเรียนอยู่ใกล้ๆบ้าน แต่พอลูกโตขึ้นแล้วเรียนในระดับมหาวิทยาลัยแล้ว อาจจะมีค่าใช้จ่ายเรื่องการเรียน และ Lifestyle ของเขาที่เราจะต้องเตรียมเงินกัน

ข้อมูลที่ผมได้รับมานั้นมาจากการสัมภาษณ์น้องๆฝึกงานของทีมงาน aommoney คร่าวๆนะครับ ค่าใช้จ่ายจริงๆ อาจจะถูกหรือแพงกว่าตัวเลขที่สอบถามมา มาดูกันนะครับว่ามีอะไรบ้าง

 

ค่าเล่าเรียน

ค่าเล่าเรียนนั้นแต่ละที่มีความแตกต่างกันไป ขึ้นอยู่กับหลักสูตร หลักสูตรของรัฐบาลก็จะถูกกว่าเอกชน หลักสูตรภาษาไทยก็จะถูกกว่าหลักสูตรอินเตอร์ แต่ถ้าต้องเตรียมค่าเล่าเรียนต่อเทอมแล้ว อย่างน้อยต้องใช้เงินเทอมละ 15,000 – 25,000 บาท หากมีการเรียน summer ด้วยจะมีค่าใช้จ่ายที่มากขึ้น

สมมติเรียนหลักสูตรเทอมละ 20,000 และเรียน summer ด้วยค่าใช้จ่ายครึ่งหนึ่ง จะต้องเตรียมเงินประมาณ 50,000 บาทเป็นอย่างน้อยต่อปี

 

ค่าใช้จ่ายส่วนตัว

ค่าใช้จ่ายส่วนตัวคือสิ่งที่ต้องให้ไว้เพื่อดำรงชีวิตในแต่ละวัน อย่างไรก็ตามค่าใช้จ่ายพวกนี้เราสามารถจ่ายรวมๆเป็นค่าใช้จ่ายในการดำรงชีวิตให้กับลูกๆได้ และตกลงพูดคุยกันว่าค่าใช้จ่ายรายเดือนที่เหมาะสมคือเท่าไหร่

ตัวอย่างเช่น การทำรายการค่าใช้จ่ายจำเป็นในแต่ละวันและกำหนดเป็นรายเดือนได้แก่

  • ค่าอาหาร

กรณีที่ลูกๆอาศัยอยู่กับพ่อแม่ เช้า-เย็นกินข้าวที่บ้าน ก็อาจจะคำนวณค่าอาหารกลางวันเป็นหลัก แต่กรณีลูกไปเรียนต่างจังหวัด หรือเข้ามาเรียนในกรุงเทพ อาจจะกำหนดเป็นค่าอาหาร 3 มื้อต่อวัน เช่น 50 บาทต่อมื้อ วันละ 150 บาท และคิดเป็นรายเดือนคือ 4,500 บาท

  • ค่าเดินทาง-ค่าที่พัก

ในส่วนนี้ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขแต่ละคน แต่ทุกคนจะต้องเจอค่าใช้จ่ายส่วนนี้ ลองคำนวณดูว่าในแต่ละวันจะต้องเจอค่าใช้จ่ายในการเดินทางเท่าไหร่ เช่น นั่งมอเตอร์ไซด์ 10 บาท ต่อรถตู้ 40 บาท ไปกลับวันละ 100 บาท ตกเดือนละ 3,000 บาท (หากวันเสาร์-อาทิตย์ไม่มีเรียนอาจจะคิดที่ 22 วัน)

ในกรณีลูกต้องพักใกล้มหาวิทยาลัย จะมีค่าใช้จ่ายเรื่องที่พัก หอพัก มีทางเลือกคือ หอใน (ของมหาวิทยาลัย) และ หอนอก (เอกชน) ซึ่งจะมีข้อดีข้อเสียต่างกัน เช่น หอในเทอมละ 9,000 บาท แต่หอนอกอาจจะมีค่าใช้จ่าย 3,000-5,000 บาทต่อเดือน แต่หอนอกนั้นมักจะแชร์ค่าใช้จ่ายกับเพื่อนที่เป็นรูมเมทได้

  • ค่าใช้จ่ายส่วนตัวอื่นๆ

ในส่วนนี้อาจจะกำหนดให้เผื่อไว้ให้ลูกทำกิจกรรมที่จำเป็น เช่น การพักผ่อน ดูหนัง ทานข้าว ตัดผม หรือกิจกรรมอื่นๆที่ไม่แม่ทราบเช่น กินเหล้า (ค่าเหล้าเรียน) ฯลฯ อาจจะมีข้อตกลงกันว่าจะให้ใช้เท่าไหร่ เช่น ให้สัปดาห์ละ 500 บาท ตกเดือนละ 2,000 บาท

 

ค่าประกันชีวิต

ค่าใช้จ่ายส่วนนี้เป็น Optional สำหรับพ่อแม่ หลายคนมองว่า แม่นักศึกษาจะมีการให้ทำประกันของทางมหาวิทยาลัย สามารถใช้ 30 บาทรักษาทุกโรคได้ แต่พ่อแม่บางคนก็อาจจะเตรียมค่าใช้จ่ายเรื่องประกันชีวิต สุขภาพ อุบัติเหตุ ซึ่งเป็นสิ่งพื้นฐาน โดยเฉพาะลูกเรียนที่เรียนต่างจังหวัดนั้น การมีหลักประกันทางสุขภาพที่ดีก็จะช่วยให้พ่อแม่หายห่วงเรื่องค่าใช้จ่ายได้ในระดับหนึ่งเลย

ท้ายสุดอย่าลืมว่าค่าใช้จ่ายของนักศึกษา 1 คยต้องเตรียมเงินคิดเป็นต่อเดือนเท่าไหร่ มาดูตัวอย่างสมมติ

  • ค่าเล่าเรียนปีละ 50,000 บาท // ตกเดือนละ 4,200
  • ค่าอาหาร 4,500 บาท ต่อเดือน
  • ค่าเดินทาง 3,000 บาทต่อเดือน
  • ค่าหอ ค่าที่พัก 4,000 บาทต่อเดือน
  • ค่าอื่นๆให้ผื่อไว้ 2,000 บาท
  • ค่าประกันชีวิตปีละ 20,000 บาท // ตกเดือนละ 1,700

รวมค่าใช้จ่าย 19,400 บาท ตกแล้ว 20,000 บาทต่อเดือน หรือปีละ 240,000 บาท โดยประมาณ เพราะฉะนั้นส่งลูกเรียนช่วงเป็นนักศึกษา 4 ปี อาจจะมีค่าใช้จ่ายเกือบล้านบาทก็ได้นะครับ

อย่างที่บอก นี่เป็นค่าใช้จ่ายคร่าวๆตามที่สัมภาษณ์มา อาจจะมีกว่านี้หรือน้อยกว่านี้ก็ได้ ใครที่ลูกกำลังเตรียมเข้ามหาวิทยาลัย ก็อาจจะต้องเริ่มวางแผนกันไว้นะครับ